Một bóng đèn sợi đốt có công suất 100W tiêu thụ năng lượng 1000 J. Thời gian thắp sáng bóng đèn là
Cập nhật ngày: 18-10-2024
Chia sẻ bởi: Nguyễn Đăng An
Một bóng đèn sợi đốt có công suất 100W tiêu thụ năng lượng 1000 J. Thời gian thắp sáng bóng đèn là
A
1s.
B
10 s.
C
100 s.
D
1000 s.
Chủ đề liên quan
Một cầu thang cuốn trong siêu thị mang 20 người, trọng lượng của mỗi người bằng 500N từ tầng dưới lên tầng trên cách nhau 6m (theo phương thẳng đứng) trong thời gian 1 phút. Tính công suất của cầu thang cuốn này
A
4kW.
B
5kW
C
1kW.
D
10kW.
Cần một công suất bằng bao nhiêu để nâng đều một hòn đá có trọng lượng 50N lên độ cao 10m trong thời gian 2s
A
2,5W.
B
25W.
C
250W.
D
2,5kW
Một chiếc xe có khối lượng 1,1 tấn bắt đầu chạy với vận tốc bằng không với gia tốc là 4,6m/s2 trong thời gian 5s. Công suất trung bình của xe bằng
A
5,82.104W.
B
4,82.104W.
C
2,53.104W.
D
4,53.104W.
Một vật khối lượng 2kg rơi tự do từ độ cao 10m so với mặt đất. Bỏ qua sức cản không khí, lấy g = 9,8m/s2. Công suất trung bình của trọng lực trong khoảng thời gian 1,2s là
A
230,5W.
B
250W.
C
180,5W.
D
115,25W.
Một vật khối lượng 2kg rơi tự do từ độ cao 10m so với mặt đất. Bỏ qua sức cản không khí, lấy g = 9,8m/s2. Công suất tức thời của trọng lực tại thời điểm 1,2s là
A
250W.
B
230,5W.
C
160,5W.
D
130,25W.
Một vật khối lượng 10kg được kéo đều trên sàn nằm ngang bằng một lực 20N hợp với phương ngang một góc 300. Khi vật di chuyển 2m trên sàn trong thời gian 4s thì công suất của lực là
A
5W.
B
10W.
C
5W.
D
10W.
Một đầu tàu khối lượng 200 tấn đang chạy với vận tốc 72km/h trên một đoạn đường thẳng nằm ngang thì có trướng ngại vật, tầu hãm phanh đột ngột và bị trượt trên đoạn đường dài 160m trong 2 phút trước khi dừng hẳn. Coi lực hãm không đổi, tính lực hãm và công suất trung bình của lực này trong khoảng thời gian trên
A
- 15.104N; 333kW.
B
- 20.104N; 500kW.
C
- 25.104N; 250W.
D
- 25.104N; 333kW.
Một cần cẩu nâng một vật khối lượng 500 kg lên cao với gia tốc 0,2 m/s2 trong khoảng thời gian 5 s. Lấy g = 9,8 m/s2. Bỏ qua sức cản của không khí. Công và công suất trung bình của lực nâng do cần cẩu thực hiện trong khoảng thời gian này lần lượt là
A
12500J; 2500W.
B
5000J; 1000W.
C
12250J; 2450W.
D
1275J; 2550W.
Ô tô nặng 5 tấn chuyển động thẳng đều với vận tốc 27km/h lên một đoạn dốc nghiêng góc 100 với phương ngang. Hệ số ma sát giữa bánh xe với mặt dốc là 0,08 và gia tốc rơi tự do là 10m/s2. Công suất của động cơ ô tô trong quá trình lên dốc bằng
A
30000W.
B
94662W.
C
651181W.
D
340784W.
Một thang máy khối lượng 1 tấn có thế chịu tải tối đa là 800kg. Khi chuyển động thang máy còn chịu lực cản không đổi là 4. 103N. Hỏi để đưa thang máy lên cao có tải trọng tối đa với vận tốc không đổi 3m/s thì công suất của động cơ phải bằng bao nhiêu? Lấy g = 9,8m/s2
A
64920W
B
32460W
C
54000W.
D
55560W.
Động năng của một vật chuyển động là một đại lượng
A
có hướng, luôn dương.
B
có hướng, không âm
C
vô hướng, không âm
D
vô hướng, luôn dương.
Động năng của một vật không có đặc điểm nào sau đây?
A
Phụ thuộc vào khối lượng của vật.
B
Không phụ thuộc vào hệ quy chiếu
C
Là đại lượng vô hướng, không âm.
D
Phụ thuộc vào vận tốc của vật.
Một vật có khối lượng m đang chuyển động với vận tốc v thì động năng của nó là
A
B
C
D
Đơn vị nào sau đây không phải đơn vị của động năng?
A
J.
B
kg. m2/s2.
C
N. m.
D
N. s.
Đại lượng nào sau đây không phụ thuộc vào hướng véctơ vận tốc của vật
A
gia tốc
B
xung lượng
C
động năng.
D
động lượng